ambaji temple history in gujarati

0
2
Advertisement

ambaji temple history in gujarati

દેવી શક્તિ  મંદિરની મુલાકાત લેનારા ભક્તો દિવ્ય વૈશ્વિક શક્તિની પૂજા કરે છે, જે અંબાજીના રૂપમાં આવે છે.  આ મંદિર દેવી શક્તિના હૃદયનું પ્રતીક છે અને તે ભારતના મુખ્ય શક્તિપીઠોમાંનું એક છે.

Advertisement
Ambaji temple 

  અંબાજી મંદિરની દંતકથા

પૌરાણિક કથા કહે છે કે મૂળ મંદિર માતા અંબે આરસુરીને સમર્પિત છે અને ગબ્બર હિલ્લોક નામની ટેકરી પર બાંધવામાં આવ્યું છે.  આ તે સ્થાન છે જ્યાં ભગવાન પવિત્ર નૃત્ય પછી દેવી સતીનું હૃદય 51 પવિત્ર ટુકડાઓમાં વિખેરાઈ ગયાં.  મૂળ દાતા મંદિર ભક્તો દ્વારા પૂજા કરવામાં આવતું હતું, ત્યાં સુધી રાજા દંતાએ દેતાને દાંતામાં રહેવાની વિનંતી ન કરી ત્યાં સુધી.  દેવીએ તેમની વિનંતીને એક શરત સાથે સ્વીકારી કે, રાજા દાંતાના મંદિરે પહોંચ્યા ત્યાં સુધી એક વાર પણ પાછું ન જોવું જોઈએ.  જો તે કરવામાં નિષ્ફળ જાય તો દેવી સ્થળાંતર નહીં કરે.  તદનુસાર, રાજાએ દેવીને દોષીની જગ્યા તરફ દોરી.  દેવીની પગની ઘૂંટી અને રાજાની પાછળ ચાલ્યા, તેની વિરોધી વાતનો સંકેત આપી.  જો કે, રાજા તેની ઉત્સુકતાનો પ્રતિકાર કરી શક્યો નહીં અને ટૂંકા દેખાવ માટે પીછેહઠ કરી.  દેવીએ (તેના શબ્દ મુજબ) એક ઇંચ પણ ખસેડવાની ના પાડી અને હતાશ રાજાને ત્યાંથી ચાલવું પડ્યું.  જ્યાં દેવીએ તેના સુપડાને રોક્યા તે સ્થાન અંબાજી મંદિરનું સ્થાન હતું.  કેટલાક યાત્રાળુઓ અંબાજી મંદિરોની મુલાકાત ન લે ત્યાં સુધી તેમની યાત્રાને અપૂર્ણ માને છે.

અંબાજી મંદિરનો ઇતિહાસ

અંબે માતા અથવા માતા દેવીનું સ્થાન હિન્દુ યાત્રાળુઓ માટે ધાર્મિક પર્યટનનું પ્રખ્યાત સ્થળ છે.  મંદિર પૂર્વ-વૈદિક સમયથી પૂજાય છે અને અરવલ્લી પર્વતોની ટોચ પર મંદિર સ્થિત હોવાથી દેવીને અરસુર ની અંબે મા તરીકે સ્વીકારવામાં આવે છે.  અંબાજી મંદિરને એક સૌથી મહત્વપૂર્ણ શક્તિપીઠો તરીકે વ્યાપકપણે સ્વીકારવામાં આવે છે અને તે જાણીતું છે કે આજુબાજુના લોકો અંબાજીનું નામ પવિત્ર સ્તોત્ર તરીકે લેતા રહે છે.  અંબાજીની વિશ્વના સર્વોચ્ચ કોસ્મિક કંટ્રોલર તરીકે વખાણ થાય છે.  ઈતિહાસિક રીતે, દેવીની કોઈ પ્રતિમા અથવા ચિત્ર ક્યારેય જોવા મળ્યો નથી, જોકે નિવાસી પુજારીઓએ છતની ઉપરના આંતરિક ભાગને એવી રીતે રંગિત કર્યો છે કે જે દેવીની ચમકતી છબીને મિશ્રિત કરે છે.

અંદરની દિવાલમાં એક સરળ ગોખા છે, પ્રખ્યાત સુવર્ણ શક્તિ વિઝા શ્રી યંત્ર, જેનો બહિર્મુખ આકાર હોય છે અને તેમાં 51 પવિત્ર બિજા પાત્રો હોય છે.  ચિત્રની નહીં પણ યંત્રની પૂજા થઈ શકે છે તેની પૂરતી કાળજી લેવામાં આવી છે.  ભક્તોને પણ યંત્રની પૂજા થાય તે પહેલાં તેમને સફેદ કપડાથી આંખો બાંધી દેવાનું કહેવામાં આવે છે.  ઇતિહાસ કહે છે કે અંબાજી મંદિરમાં એક તાંત્રિક ભૂતકાળ છે અને પ્રખ્યાત ભક્ત બટુક તાંત્રિક આ મંદિર સાથે સંકળાયેલા છે.

દેવી શક્તિ એ બ્રહ્માંડની સર્વોચ્ચ વૈશ્વિક શક્તિ અથવા આદિ શક્તિનો અવતાર છે અને તેઓ દુષ્ટતાને જીતવા માટે જવાબદાર છે.  દેવી દરેક બાજુ હથિયારો સાથે પ્રકાશના વર્તુળ તરીકે ઉભરી આવે છે અને તે મહિષાસુર મર્દિની તરીકે પણ પૂજાય છે.  અંબાજી મંદિરની મુલાકાત લેનારા ભક્તો દિવ્ય વૈશ્વિક શક્તિની પૂજા કરે છે, જે અંબાજીના રૂપમાં આવે છે.  આ મંદિર દેવી શક્તિના હૃદયનું પ્રતીક છે અને તે ભારતના મુખ્ય શક્તિપીઠોમાંનું એક છે.

Advertisement

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here